สาย 93 เปิดการเดินรถเสริมเส้นทางใหม่ !! " (วงกลม) หมู่บ้านนักกีฬา - เดอะไนน์ พระราม 9 " << รายละเอียด >> << รีวิวเส้นทาง >> ----- สาย 556 เปลี่ยนเส้นทางเดินรถช่วงบรมราชชนนี - ศาลายา และตัดปลายทาง (จากเดิม "แอร์พอร์ตลิงค์มักกะสัน") เป็น "สนามหลวง" << รายละเอียด >> +++++ เนื่องจากการชุมนุมในพื้นที่ กทม. ทำให้รถเมล์หลายสายมีการปรับเปลี่ยนเส้นทาง กรุณาศึกษาเส้นทางและเผื่อเวลาก่อนการเดินทาง
ถามทางหน่อยค่ะ

ปิดกระทู้
#1 - 3
จาก 3 โพส

C o u N T r y Guest

ถามทางหน่อยค่ะ

ถ้าจาก สำโรง จะไปยังศาลต่างค่ะ ต้องนั่งสายอะไร ช่วยเรียงลำดับตั้งแต่ศาลที่อยู่ใกล้สุด-ไกลสุดให้หน่อยได้มั้ยคะ
    พอดีต้องเลือกอันดับค่ะ แต่ไม่รุ้ว่าอันไหนใกล้-ไกลกว่ากัน

1.ศาลแพ่ง - ศาลอาญา ตรงรัชดา
    2.ศาลแพ่งธนบุรี - ศาลอาญาธนบุรี
    3.ศาลแพ่งกรุงเทพใต้ - ศาลอาญากรุงเทพใต้
    4.ศาลเยาวชนและครอบครัวกลาง - 6/1 ถนนราชินี แขวงพระบรมมหาราชวัง เขตพระนคร
    5.ศาลทรัพย์สินทางปัญญาและการค้าระหว่าประเทศกลาง - ศูนย์ราชการ
    6.ศาลล้มละลายกลาง - ศูนย์ราชการ
    7.ศาลแรงงานกลาง - 404 ถ.พระราม4 แขวงมหาพฤฒาราม เขตบางรัก

รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

โพส
    420
    ถูกใจ
    125
    โพสถูกใจ 1,110 ครั้ง ใน 261 โพส
    จากสำโรง
    -มารัชดา ให้นั่งสาย 545 มาลงป้าย ลาดพร้าว 35 แล้วต่อรถเมล์สาย 126 178 191 มาลงน่าศาล
    -มาศูนย์ราชการ นั่งสาย 545 มาลงที่ ม.เกษตร แล้วเดินข้ามไปฝั่ง ม.เกษตร ต่อรถสาย 51 มาลงหน้าศูนย์ราชการ (ปล. สาย 51 รอนานมาก รถน้อย)
    หรือ นั่ง bts มาลงหมอชิต แล้วต่อรถสาย 52 มาลงหน้าศูนย์ราชการ หรือจะต่อรถตู้ สาย จตุจักร-ปากเกร็ด ก็ได้
    Only you know what is REAL

โพส
    468
    ถูกใจ
    242
    โพสถูกใจ 364 ครั้ง ใน 144 โพส
    ศาลแพ่งกรุงเทพใต้ - ศาลอาญากรุงเทพใต้
    1.นั่งสาย544ลงป้ายวัดสุทธิวรารามแล้วเดินย้อนกลับไปประมาณไม่เกิน100เมตร
    2.นั่งสาย102มาลงที่สาธุประดิษฐ์แล้วต่อสาย35ลงหน้าวัดสุทธิ หรือจะต่อสองแถวสาย1279วัดดอกไม้-วัดสุทธิราคา5.50บาท ก็ได้ครับ แต่สองแถวแต่ละคันจะสุดสายคนละที่กัน แต่ก็สามารถเดินได้ครับ ทางนี้เร็วกว่าข้อ1.พอควรครับ
    3.นั่งรถเมล์มาต่อBTSลงสถานีตากสิน แล้วต่อสาย1,15,35,75,163 ลงป้ายวัดสุทธิหรือสองแถวสาย1271วัดไผ่เงิน-รพ.เลิศสิน มาลงหน้าศาลได้เลยครับ(มันคือข้อดีของสองแถวกดแล้วจอดเลย)หรือจะเดินจากสถานีรถไฟฟ้ามาก็ได้นะครับถ้าไม่รีบ ทางนี้เวลาสูสีกับข้อ2ครับ

ถ้าสุขุมวิทรถติดไปทางข้อ2น่าจะเร็วที่สุดครับ แถมค่ารถก็ถูกกว่าด้วยครับ แนะนำเส้นทางในข้อ2 ส่วนข้อ1ผ่านดงรถติดทั้งนั้น ทั้งสุขุมวิท พระราม4 สีลมแต่ค่ารถถูกที่สุดครับ

ศาลแพ่งธนบุรี - ศาลอาญาธนบุรี
    1.นั่งสาย544สายเดียวถึงเลยครับ แต่จะเกิดอาการชาที่ก้นได้นะครับเพราะมันเกือบจะสุดสาย544แล้ว ถ้ารีบไม่แนะนำเลย
    2.นั่งสาย142มาลงที่วัดสน(พอรถลงจากทางด่วนรอให้รถยูเทิร์นก่อนนะครับแล้วค่อยลง) แล้วต่อสาย20,35,82,195มาลงที่ดาวคะนอง ข้ามฝั่งมาต่อรถสาย120,167,544หรือรถกระป๋องสายดาวคะนอง-วัดสิงห์(ค่ารถกระป๋อง6บาท สาย167 12บาทตลอดสาย) มาลงที่ศาลธนฯได้ครับ
    3.นั่งสาย102มาลงคลองเตยป้ายตลาดปีนัง ต่อสาย195 (อย่านั่งรถเสริมบิ๊กซีพระประแดงนะครับ ให้นั่งรถป้ายปกติ) มาลงที่ดาวคะนอง ข้ามฝั่งนั่งสาย120,167,544 รถกระป๋องดาวคะนองวัดสิงห์ ลงศาลธนฯครับ
    4.นั่งสาย102 ลงคลองเตยที่ป้ายตลาดปีนัง ต่อสาย205 ถ้ารถ205ธรรมดาต้องนั่งรถป้ายดำนะครับถ้าป้ายแดงไม่ถึง มาลงป้ายตลาดพลู แล้วเดินผ่านทางรถไฟมาที่ถ.เทอดไทแล้วเลี้ยวขวามาที่ป้ายรถเมล์(ด้านซ้ายเดินไกลกว่าเยอะ) ต่อสาย43ลงศาลธนฯครับ
    5.นั่งสาย142มาลงบิ๊กซีพระราม2 ข้ามมาฝั่งเซ็นทรัลพระราม2 ขึ้นรถสองแถวสาย1501วนซ้ายรถจะเข้าซอยมาลงที่ถ.เอกชัย(หน้าบริษัทกระทิงแดง) ข้ามฝั่ง(จะเห็นคาร์ฟูอยู่ฝั่งตรงข้ามเเย้องๆไปหน่อย) แล้วต่อสาย43,120,167,544 กระป๋องสายคาร์ฟู-วัดนางนอง มาลงที่ศาลธนฯครับ

แนะนำทางในข้อ2และ3 ถ้าทางที่เร็วที่สุดคือข้อ5 แต่อาจจะงงได้ถ้าไม่เคยมา

*ระยะทางมาศาลกรุงเทพใต้ใกล้กว่าศาลธนบุรีครับ ส่วนถ้ารวมทั้งหมดผมไม่สามารถที่จะเรียงลำดับได้ แต่จากการที่ดูสถานที่ตั้งของศาลทุกแห่งที่กล่าวมาแล้ว ศาลแพ่งกรุงเทพใต้ - ศาลอาญากรุงเทพใต้ น่าจะเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมที่สุดแล้วครับเพราะการเดินทางไม่ต้องผ่านถนนที่รถติดมากนัก และถ้ารีบจริงๆก็สามารถนั่งแท็กซี่ขึ้นทางด่วนมาลงที่ถ.จันทร์เลี้ยวซ้ายเข้าถ.จันทร์ วิ่งตรงมา เลี้ยวขวาเข้าซอยจันทร์42 ตรงมาจนสุดซอยเลี้ยวซ้าย วิ่งตรงมาก็จะเห็นศาลอยู่ทางซ้าย ที่ให้เข้าซอยเพราะว่าถ้าวิ่งบนถนนมาตรงๆในชม.เร่งด่วนอาจจะเจอสภาพรถติดบนถ.เจริญกรุงได้นะครับ และถ้าเสร็จธุระที่ศาลแล้วจะไปสถานที่อื่นๆต่อก็มีรถไฟฟ้าBTSอยู่ใกล้ๆด้วย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ton33780 : 21/01/11 เมื่อ 03:37

ปิดกระทู้

กฎการโพสข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความโพสได้
  • BB code สถานะ เปิด
  • Smilies สถานะ เปิด
  • [IMG] สถานะ เปิด
  • HTML สถานะ ปิด